Thủ tục cho tặng tài sản

Thủ tục cho tặng tài sản

Chuyên mục: Góc tư vấn, Ngày đăng: 07/12/2016 10:17 AM
Bố tôi muốn tặng một người đã cứu sống tôi một mảnh đất. Luật sư cho tôi hỏi thủ tục cho tặng như thế nào, có khác nhiều so với cho tặng con đẻ không? Xin cảm ơn.

Trả lời:

Về trình tự, thủ tục làm hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất:

Theo quy định tại điểm a, d Khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định:

"a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này

d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại ủy ban nhân dân cấp xã".

Như vậy, để thực hiện việc tặng cho quyền sử dụng đất trước tiên bố mẹ và người được tặng cho phải đến một tổ chức công chứng trên địa bản tỉnh, thành phố nơi có đất hoặc UBND cấp xã để công chứng/chứng thực hợp đồng tặng cho này. Sau khi có hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất đã được công chứng/chứng thực thì có thể tiến hành thủ tục đăng ký sang tên bạn tại văn phòng đăng ký đất đai, hồ sơ bao gồm:

+ Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất

+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

+ Giấy tờ khác, như chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu...

Thủ tục tặng cho đối với con đẻ (con ruột)và tặng cho người ngoài là giống nhau, chỉ khác nhau về thuế, phí và lệ phị phải nộp.

nguồn: Cafeland

Bình luận của bạn

Dự án nổi bật